ดู: 849|ตอบ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป
ซ่อนแถบด้านข้าง

ขอระบายหน่อยครับโดนคนใน DA ส่ง mail ข่มขู่

เครียดมากครับกินไม่ได้นอนไม่หลับมาครึ่งเดือนยังมาเจอแบบนี้อีกอยากจะร้องไห้
ผมขอระบายที่นี่หน่อยนะครับ ระบายกับฝรั่งฟังไปแล้ว

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อเดือน 3 ก่อนมีคนติดต่อ commission มาส่ง note มาผมก้อ่านผมบอกมีอะไรก้เขียนรายละเอียดมาให้เยอะที่สุดนะ
ผมบอกมีอะไรคุยใน facebook chat มันสะดวก แต่เขาก้วีนใส่ผมเหมือนเขาเข้าใจผิดเกี่ยวกับ note และ  facebook chat โอเคเข้าใจผิดอภัยให้กันได้
ผมดูแล้วเขาบอกว่าเขาเป็นเด็กผมไม่รุ้ว่าอายุเท่าไรเขาจะให้วาด OC  เขารายละเอียดเขาก้ไม่บอกสมองเขาก้คิดอะไรก้ไม่รู้ไม่เข้าใจที่ผมพูดคุยไปได้ 2 ชั่วดมงเขามา upset ใส่ผมอีกว่า "เนี่ยเซ้งจังไม่ถามเรื่องรายละเอียดตัว OC เขาเลย" ผมก้งงเฮ้ยไรหว้า คุณพูดแบบนี้ได้ไงผมถามจนปากจะฉีกแล้วแต่เจ้าตัวไม่เล่าอะไรเลย อยุ่ดีๆ มาบอกผม เนี่ยเธอเป้นสายนักบุญนะ เธออายุ 17 อ้าวผมจะไปรุ้ได้ไงนี ่OC คุณผมให้เขากลับไปอ่านใน note เลยว่าผมเขียนว่าไง ผมบอกว่าให้บอกรายละเอียดให้เยอะที่สุดเขาก้ไม่ทำ ผมบอกผมไม่ได้อ่านใจคุรได้นะ นั้นตัวละครคุณผมจะรู้ได้ไง เขาก้ขอโทษแกมมีอารมณ์ ผมไม่ไหวแล้วผมบอกอย่างงานเข้าแน่ดูงุ๊งงิ๊งๆ เอาเปรียบเราไม่สนคนอื่นว่าใครมาก่อนหลังปากบอกรอได้แต่ถามตลอดเมื่อไรได้ ต้องการความละเอียดสูงแต่เงินยังไม่คิดจะจ่ายเลยครับ มาตลกแดกว่างานแรกทำเป้นของขวัญให้เขาเดี๋ยวมีงานอีกตามมาอีก ผมเลยไม่เสี่ยงรับดีกว่า ผมบอก cancel เขาก้บอกอย่าๆ เขาผิดไปแล้วยกโทษให้เ้ขา ไอ้เราก้ให้โอกาสเขาไปอีกครั้งแล้วผมก้บอกว่า ผมให้โอกาสแล้วนะถ้าคุณมีปัญหาอีกผมจะ cancel
2 วันต่อมาผมได้รับการติดต่อจากบริษัทในึงในญี่ปุ่น tokyo ไม่เอยชื่อละกันบอกว่าอยากจะมาร่วมงานกันไหมไอ้เราก้ตกลง แล้วก้ผมคิดว่าเดี่ยวงานจะชุกเลยไปเขียนใน DA ว่าผมปิด commmission ล่ะ งานใครค้า้งอยู่จะทยอยให้เสร้จ ผมได้รับคอมเม้นจากลูกค้าผมยินดีด้วยนะ นี่ข่าวดีเลย แต่หมอนั่นบอกนี่มันเป้นความผิดบริษัทนั้น
อย่างที่เห้นละครับผมเริ่มซึมซับแล้วว่าคนคนนี้นิสัยเป้นยังเห้นแก่ตัว เอาเปรียบ คนอื่นเหมื่อนหมาตัวเองทำได้ทุกอย่างแต่คนอื่นห้ามปฏิเสธมัน อะไรกันคนอื่นเขาก้มีพ่อมีแม่เมหือนกันนะ ที่ประเทศไหนเขาก้มีกฏมีกฏหมายจะมาคิดแบบนี้ได้ไง
ผมบอกเขาว่าผมปิด commmission ล่ะ มันก้เหมือนรับได้แต่ปากแต่ในใจรับไม่ได้ผมเริ่มรู้นิสัยเขาแล้ว แล้วอีกอย่างผมเป้นคนพูดตรงๆ นะ ผมเห้นเขา add facebook ผมมา 2 ID อีก ID ผมไม่เห้นเขาใช้ทำอะไรเลย เหมือนเด็กโข่งที่ชอบตั้งชื่อ ID เท่ไว้รกๆ หลายๆ อัน ผมบอกผมขอลบนะเพราะว่าไม่ได้ใช้ มันใส่ ..... รุ้แล้วละว่าไม่พอใจ มันบอกผมว่า "ทำไมสนใจอะไรกับเรื่องพรรคนั้น" ผมก้บอกอ้าวนี่มันพื้นที่ผมนะ คุรจะมาตัดสินอะไรพูดแบบนี้ได้ไงผมต้องการความเป้นระเบียบมันไม่พอใจ เปรียบเหมือนไปเข้าบ้านคนอื่นเขาแล้วหิ้วใครมาอยุ่ด้วยเจ้าของบ้านบอกไม่ให้คนอื่นเขามา คุรจะไปพูดต่อหน้าเจ้าของบ้านได้ไหมว่า "ทำไมสนใจอะไรกับเรื่องพรรคนั้น" คือมันเต้มกลืนจริงๆ ผมไม่รุ็จะทำยังไง เราไม่อยากจะอะไรด้วยแล้วพออีก 4-5 วันครับ ผมแปลญี่ปุ่นใน facebook อยู่มันก้ทักมา บอกอยากถามเพื่อความชัวร์ "เมือ่ไรได้" ผมก้บอกผมปิดไปแล้ว ผมไม่รุ้ผมไม่ได้มองเห้นอนาคตนะเว้ยว่า งานจะเข้าจะเสร้จเมื่อไร ผมบอกเองว่าเปิดเมื่อไรจะแจ้งเอง ลูกค้าคนอื่นไม่เห้นมีปัญหาเลย มีคุรคนเดียว เขาก้พยายามพูดเล่นลิ้นกับผม ว่าแค่ถามรอได้ ปากบอกรอได้แต่จะเอา 2 อาทิตย์ ในใจไม่ได้คิดแบบนั้นแล้วมาเหวี่ยงใส่ผมตอนผมยุ่งๆ ผมก้ไม่ไหวแล้ว ดีลกันแล้วนิถ้ามีปัญหาก้ไปซะ cancel ดีลกันไว้มันก้บอกไม่ได้นะมันเสียโอกาสมันบอกขอโทษ ผมบอกออกไปจากชีวิตผมเลย มันไม่ไปผมไปเองผมลบ ID มันทิ้งผมทิ้งท้ายผมจะไม่คุยเรื่องนี้อีก

ต่อ

มันก้ไ่ม่หยุดมันส่ง ที่ da มาว่า "บอกด้วยว่าเปิด commisson เมือ่ไร" พูดแบบเสียงแข็งเมหือนเราเป้นหมาของเขา แล้วส่งมาอีก note พยายามจะเล่นละครตบตา "ขอโทษบอกตัวเองแย่จังนิสัยไม่ดีเลย ฉันเครียดนะฉันขอโทษฉันนี่โง่จังฉันรุ้ว่าคุณยุ่ง พยายามคิดให้ดีนะเรื่องฉัน"
ผมไม่สนใจแล้วผ่านไปชีวิตก้ดีขึ้นหลังจากสลัดทิ้งได้ 3 อาทิตย์ต่อมา note ส่งมาปรกติผมจะเช้คละเอียดใครส่งมา ผมเข้าไปดูประวัติสมัคร 3 เดือนไม่มีรุปอวต้าไม่มีงานอะไรเลย มีพิรุทแหะโอเคยังไม่ตอบ ซักพักมีอีก note ส่งมาสมัครวันนั้นๆ สดๆ ร้อนๆ การพูดการจาเหมือนกันเลย ผมว่ามีพิรุทแถมชื่อยังคล้ายกันอีก ตั้งแต่ มั่วๆ อะครับแล้วใส่ เลข 3 ตัวท้ายอย่าง doggy526 อะไรเงี่ยผมจับพิรุทได้ผมเลยไม่ตอบ ผมก้เช็ค gmai มี mail จากไอ้หมอนั่นส่งมาบอกว่า ตอนเปิดอยุ่ไหมยังสนใจอยู่ ผมไม่ตอบครับ เพราะทุกอย่างมันจบไปแล้วผมจะไม่พูดซ้ำ แล้วก้ mail อีกอันโครตมีพิรุทตั้งชื่อนามสกุลเมหือนมั่ว แถมชื่อ mail ลงท้ายด้วยเลข 3 ตัว ชัดแล้วว่า 4 message นี้มาจากไอ้หมอนั่นชัวร์ผมเลย block หมดเลยผ่าน 2 อาทิตย์ก้ไม่เลิกรายังส่ง mail แกล้งทำเป้นคนอื่นมาอีก นี่มันเกือบ 3 เดือนแล้วผมไม่ไหวแล้วผมทนมานานจนเครียด ผมเลยตอบไป ว่าผมปวดหัวมากกับคุณ เลิกติดต่อผมได้แล้ว ส่วนไอ้ mail ที่มันปลอมตัวผมก้ว่าเขา คิดว่าผมโง่เหรอคุณคิดว่าผมไม่รุ้เหรอว่าคุณปลอม ID ปลอม mail ผมบอกให้เลิกวุ่ยวายกับได้แล้วคุณมันเป้นคนที่แย่มาก
ก้ไม่จบอีก เขาไม่พอใจพยายามปลอม mail แล้วอธิบายให้ผมฟังกึ่งเหน้บแนม บอกว่าตัวเองอะขอโทษไปหมดแล้วทำไม่ไม่ยอมตอบข้อความ ซีเรียสนะเนี่ยต้องการ commission บอกผมไม่เฟรนลีย์เวลาคุย ดูถูกเราว่าวันนึงเสียงานจากบริษัทใหญ่แน่ ออกไปจาก DA ซะ ปิด commission
ไม่รุ้ใหญ่โตมาจากไหนมาชี้หน้าสั่งเรา อ๋อ logic เขาคือใครไม่ทำตามเขาไม่รับ com เขาควร ออกไปจาก DA และ ปิด commisson ไปซะ เห้นแก่ตัวสุดๆ เหมือนพาลไปหมด เมื่อก่อนเขาบอกเขาเป้นคนมีเหตุผล โกหกทั้งนั้น ผมก้ block mail มันเหมือนเดิม

แล้วเมื่อวานไม่รุ้อะไรเข้าสิงมัน มันส่ง mail มา มันบอกว่าผมโกงมัน ผมโจมตีมัน ผมรบกวนมัน อะไรนะ!!! ไอ้ประโยคพวกนี้ผมควรจะเป้นฝ่ายพูดมากกว่า ผมอยุ่ใน DA มาไม่เคยไประรานใครเลย ไม่เคยสรา้งปัญหาให้ใครด้วย มันบอกผมโกงมันจะบ้า เหรอยังไม่รู้เลยว่ารายละเอียดตัว oc มันเป้นยังไง ยังคุยไม่รุ็เรื่องไม่ได้เริ่มสเก้ตไม่ได้รับเงินมัจจำอะไรเลย โกงบ้าอะไร มันเสียสติแล้วพาลไปหมด มันบอกผมโจมตีมัน เฮ้ยนี่ผมอยุ่เฉยๆ 3 เดือนผมโดนไอ้โรคจิตที่ไหนไม่รุ็พยายามปลอม ID ปลอม mail ส่ง note เพื่อนมาหลอกขอ commisson ใครโจมติใครกันเนี่ย แล้วผมรบกวนมันเนี่ย ไอ้ประโยคนี้ผมควรจะเป้นคนพูดไม่ใช้เขา เขาไม่หยุดงี่เง่ามา 3 เดือนผมเครียดกินไม่ได้นอนไม่หลับ วันนี้มาขุ่บอกจะทำลายชื่อเสียงเราบอกจะแจ้งลูค้าว่าเราโกงจะดิสเครดิตเรา จะอุปโลกเรื่องว่าเราเปิด commission เพื่อโกง มันเหมือนหมาบ้าไปแล้วครับ ตัวมันยังไม่รุ้เลยว่าพูดอะไรอยู่ มันบอกจะแจ้งให้ DA แบนเรา ทิ้งแพราะผมโกง ทานโทษ DA เขามีกฏ user ที่ถุกแบบถ้าพยายามส่งข้อความข่มขู่อีกฝ่ายจะถูกแบนทุก ID สงสัยมันจะไม่รุ้ หลักฐานผมมีครบ DA ก้เช้คได้ว่า IP เดียวกันรึเปล่าไอ้คนที่ส่ง note แกล้งปลอมตัวสมัคร ID ใหม่ ใน gmail ผมก้มีหลักฐาน mail ปลอมจากพี่แกเต้มถังขยะไ้วเป้นหลักฐาน

เรื่้องก้อย่างที่ว่ามานี่ละครับ ตอนนี้โทรปรึกษากับ THAICERT เรื่องการโดนคุกคามทางเน็ท

อ่านกันมันส์เรย

เจอแบบนี้ นิ่งเข้าไว้ อย่าโวยวาย อย่าต่อปากต่อคำ
แคปภาพบทสนทนาเก็บไว้ ทำแบบเงียบๆ อย่าให้ไก่ตื่น

เอาไว้เป็นอาวุธไม้ตายตอกหน้ามันให้หงายตอนมันมาระรานกับเรา

เราก็เคยเจอคนงี่เง่ามาหลังไมค์ระรานกับเราเหมือนกัน
เราไม่ต่อปากต่อคำกับมันอ่ะ แคปภาพหน้าจอแปะประจานอย่างเดียว แนบคำอธิบายภาพด้วยว่า
'ฉันจะไม่พูดอะไรทั้งสิ้น คุณพูดอะไรมาฉันจะแคปภาพจออย่างเดียว'

เท่านั้นล่ะ มันเงียบ ไม่กล้ามาพูดอะไรกับเราเลย 555+

นิ่งนี่ล่ะครับ ตอนนี้ไปไม่รอดแล้ว ผมไ่ม่ตอบอะไรมัน 2 เดือนให้มันไปให้พ้นแต่ไม่กี่วันก่อนต้องไล่แล้วรำคาญ
ไว้ถ้าว่างๆ ผมจะไปเยรมันหาหาตัวมันทาง IP ไม่อยากเจอหน้ามันหรอกอยากเจอหน้าพ่อแม่เลี้ยงลูกยังไง

ตอนนี้ผม จิตวิทยาไปก่อนยังไม่เอ๋ย ชื่อ ถ้าเอ๋อชื่อเมือ่ไรเก้บข้าวของออกไปจาก DA เลยทุก ID เพราะทำผิดกฏคุกคาม คนที่ block คุณ

สุดท้ายถ้าผมโดนแบน เพราะ DA หลงเชื่อสิ่งที่มันปั้นน้ำเป้นตัว ก้ช่วยแก้ต่างให้ผมหน่อยนะครับ ผมมีหลักฐานเก้บหมดแล้ว DA gmail เช็คได้ตลอด ผมไ่มเหลืออะไรแล้วมีแต่เพื่อนญี่ปุ่น คงช่วยอะไรไมไ่ด้หรอกไม่ค่อยมีเพื่อนคนไทยที่เป้นศิลปิน

อยากจะร้องไห้ ไม่เคยทำบาปทำกรรมอยุ่เฉยๆ ของเราไม่เคยระรานใครกลับต้องมาเจอคนพรรคนี้ ปีนี้ปีชงด้วย ก้ถือว่าคราวซวย ตอนตี5 มี SMS จากใครไม่รู้ 02676767 บอกช่วงนี้ผมกำลังดวงตก ช่างซ้ำเติมตรงสถาณการณ์ยังไม่ได้นอนเลยนอนไม่หลับกินอะไรไ่ม่ได้เลย

ไม่ต้องไปยอมเขาอีกแล้วครับ
เรื่องที่เราไม่ผิด  คิดไปให้เสียใจมันไม่ดีต่อเราเอง ก็ปล่อยเขาไปครับ
อย่าให้อารมณ์ที่เขาทำกับเรา ครอบงำเราให้รู้สึกโกรธ เกลียดเขามากขึ้น
เพราะว่าเขาอยากให้เรารู้สึกอย่างนั้น  ก็เท่ากับว่าเขาทำเราสำเร็จ   
คนที่เข้ามาดีๆมีอีกเยอะครับ   

เพื่อนน้อย  อย่าง ผมก็อยากได้เพื่อนเพิ่มเหมือนกัน
ทุกวันนี้ผมนั่งน้ำลายไหลอ่ะ  เพื่อนจ้า เพื่อนอยู่ไหน
เพื่อนทางไหนผมก็เอาหมดอ่ะ  ฮาาา  เห็บแห้งเหลือเกิน

สู้ต่อไปครับ

ไอ้ถึงขั้นไปเยอรมันเพื่อไปหาพ่อแม่มัน เราว่าอย่าเลย
เสียเวลา+เสียเงิน เพื่อเรื่องแบบนี้มันไม่คุ้มเลยล่ะ
สู้เอาเงินทองไปหาความสุข กินอะไรอร่อยๆ เสียดีกว่า

ส่วนไอ้เรื่องแก้ต่างหรือยังไงเนี่ย เป็นพี่ พี่จะไม่ให้ใครมาช่วยอะไรหรอก ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
และพี่ก็ไม่ชอบคนนิสัยเล่นพรรคเล่นพวกด้วย พี่จะไม่ทำตัวแบบนั้นหรอกนะ

ใจเย็นๆนะคะ ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางแก้ เพื่ยงแต่เราต้องมีสติ และค่อยๆตอบสนองต่อสถานการณ์ที่เข้ามาด้วยความใจเย็นค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

อย่าไปตอบโต้ ไม่ต้องไปใส่ใจ ไม่คุ้มกับเวลาเราหรอก

เรื่องนี้คุณควรดำเนินการแจ้งให้ทาง dA รับทราบในเบื้องต้นไว้ก่อนก็ได้
อย่าลืมแนบ full screenshot บทสนทนาที่แสดงการคุกคาม และสภาวจิตที่ไม่ปกติลงไปด้วย
เดี๋ยวขอโทษ เดี๋ยวกล่าวหา เดี๋ยวข่มขู่ คนแบบนี้มีปัญหาทางจิตแล้วล่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

itemstudio |

GMT+7, 2024-6-24 02:58 , Processed in 0.056122 second(s), 6 queries , Apc On.

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้